
HOTUBA YA DKT.  SAMIA SULUHU HASSAN, MWENYEKITI WA 

CHAMA CHA MAPINDUZI NA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO 

WA TANZANIA, WAKATI AKIFUNGA MKUTANO MKUU WA KUMI 

WA CCM – TAIFA, 8 DISEMBA 2022 

DODOMA  

 

▪ Mhe.  Abdulrahman Omar Kinana, Makamu Mwenyekiti wa 

CCM – Bara; 

▪ Mhe. Dkt. Husein A. Mwinyi, Rais wa Zanzibar na Makamu 

Mwenyekiti wa CCM, Zanzibar; 

 

▪ Dkt. Ali Mohamed Shein, Makamo Mwenyekiti Mstaafu na 

Mwenyekiti wa Muda wa Uchaguzi katika Mkutano huu  

▪ Mhe. Makamu wa Rais Philip Isdor Mpango; 

▪ Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Mwenyekiti wa CCM Mstaafu 

na Rais wa Awamu ya Nne wa Jamhuri Muungano wa 

Tanzania; 

▪ Viongozi wastaafu kutoka Serikali zote mbili; Serikali ya 

JMT na SMZ;  

▪ Viongozi wastaafu CCM katika nyadhifa zenu tofauti; 

▪ Wazee na wadhamini wa chama;  

▪ Ndugu Waziri Mkuu wa JMT; 

▪ Makamu wa Pili wa Rais wa SMZ;  

▪ Ndugu Daniel Godfrey Chongolo, Katibu Mkuu wa CCM; 

▪ Wageni wetu Mnaowakilisha Nchi na Vyama Rafiki; 

▪ Mabalozi na wawakilishi wa Taasisi za Kimataifa; 

▪ Mama Fatma karume ukiongoza wenza wa Viongozi 

pamoja na mwenza wa Mwenyekiti wa CCM; 



▪ Viongozi na Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 10 wa CCM 

taifa;  

▪ Ndugu wanahabari, Vikundi vya burudani, wasanii wetu, 

wageni waalikwa wote; 

▪ Wana CCM mabibi na mabwana 

 

CCM OYEE! 

MAPINDUZI!  

KIDUMU CHAMA CHA MAPINDUZI! 

 
Ndugu zangu nami niongeze sauti yangu kwenye kumshukuru mola 

Nianze kwa kumshukuru Mola kwa kutuwezesha kukamilisha shughuli 

zote za Mkutano Mkuu wa Kumi wa CCM-Taifa kwa mafanikio makubwa.  

 

Vile vile mafanikio haya niseme  yametokana na kazi nzuri iliyofanywa na 

Mwenyekiti wa muda …. ambaye, kama ilivyo kawaida yake, ameongoza 

mkutano wetu wa uchaguzi vizuri sana. Yeye siku zote amekuwa ni 

kisima cha busara na ushauri kwa Chama chetu na Taifa kwa ujumla. 

Kwa hivyo, kwa niaba yenu Wajumbe, nataka nimshukuru sana kwa 

kuendesha uchaguzi wetu vizuri mno.   

 

 

Ndugu zangu. Nimepokea kwa moyo mkunjufu kazi mlionikabidhi jana  

ya kuendelea kukiongoza Chama chetu kwa miaka mitano ijayo. 

Mmeonesha imani mlionayo kwangu ambayo inaaashiria upendo na 

kuridhika kwenu namna nimekuwa nikikiongoza Chama hiki na taifa kwa 

ujumla tokea kunikabidhi hatamu za uongozi karibu mwaka wa pili sasa. 

Sina lugha nzuri zaidi ya kueleza shukrani zangu kwenu ila tu naomba 

mpokee ASANTE SANA na kwa dhati  ya moyo wangu. 



 

Kwa Makamu Mwenyekiti wetu mpya wa CCM na Rais wa Zanzibar, Dkt. 

Hussein Ali Mwinyi, yeye tayari amekwishatoa shukrani zake mbele 

yenu kwa kumchagua kushika nafasi hiyo ya uongozi katika Chama 

chetu. Lakini pia mmetuthibitishia kuwa mna imani nae pamoja na sisi 

tuliompendekeza kwenu.  Nawashukuru! Ahsanteni sana. 

 

Lakini napenda nitoe shukrani za kipekee pia kwenu Wajumbe kwa 

kuturejeshea kwenye uongozi wa Chama chetu kaka yangu Ndugu 

Abdulrahaman Kinana. Nina hakika kwa pamoja tutaenda kushirikiana 

ili kulinda, kutetea, na kuendeleza malengo na madhumuni ya Chama 

chetu, Chama Cha Mapinduzi.  

 

Vilevile, ninawashukuru sana wazee wetu wote Wenyeviti wa Taifa 

Wastaafu na Wenyeviti wa Mikoa ambao hawakuendelea, 

Wenyeviti wa Jumuiya na Makamu Wenyeviti wa Jumuiya 

ambao hawakuendelea, na Makatibu Wakuu Wastaafu pamoja na 

wote ambao walikuwa kwenye dhamana mbalimbali lakini 

hawakuendelea kwa kazi nzuri sana waliyoifanya lakini pia kukubali 

mwaliko wetu wa kuja kuungana nasi hapa, katika shughuli hii muhimu 

ya ujenzi wa kuimarisha Chama chetu. 

 

Kwa namna ya kipekee ninamshukuru sana Makamu Mwenyekiti wa 

CCM-Zanzibar, anayemaliza muda wake, Dkt. Ali Mohamed Shein. 

Tumeshirikiana naye vizuri sana kwa kipindi chote cha miaka kumi ya 

uongozi wake katika Chama na hata pale alipokuwa Rais wa Zanzibar na 

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Alikuwa kiongozi makini, jasiri, 

mnyenyekevu, mwenye hekima na busara. Kwa hakika, ndani ya kipindi 



chote cha uongozi wake, Dkt. Ali Mohamed Shein, alibeba sifa hizo na 

kuwa mfano wa kuigwa katika Chama chetu na kwa wengineko. 

 

Tunamuomba Molla wetu Mtukufu, ampe afya njema na kuendelea kuwa 

miongoni mwa hazina za CCM na pahala pa kuchota hekima na busara 

zake, kila tutakapozihitaji. Tunamtakia mapumziko mema yaliyojaa 

furaha, amani na upendo yeye na familia yake, akiwa Rais na Makamu 

Mwenyekiti Mstaafu wa CCM - Zanzibar na mjumbe wa Baraza la 

Ushauri la Viongozi Wakuu Wastaafu. CCM chini ya uongozi huu mpya 

itaendelea kumuenzi na kuwa nae kwa karibu sana. 

 

Ninawashukuruni pia Wajumbe wote, kwa ushirikiano wenu mkubwa na 

umakini mliouonesha wakati wote wa mkutano huu. Shukrani za kipee 

ziende kwa Wajumbe wa Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya CCM ya 

Taifa, chini ya   uongozi wa Katibu Mkuu, Ndugu Daniel Godfrey 

Chongolo, Kamati Tendaji ya Maandalizi ya Mkutano Mkuu, Watendaji 

wote wa CCM na Jumuiya zake na wengine wote waliohudumia mkutano 

huu kwa kutupa ulinzi na huduma nyengine zote muhimu, mpaka 

tukaweza kuifanya vyema kazi iliyotuleta hapa. Tunawashukuru sana. 

 

Na kwa mara nyingine tena ninawashukuru wageni wetu wote waliopo 

hapa, kutoka ndani na nje ya nchi wanaowakilisha vyama vya siasa na 

taasisi mbalimbali pamoja na wale kutoka nje ya nchi kwa kukubali 

mwaliko wetu na kuja kutuunga mkono na kwa salamu za kutia moyo. 

 
Kwa viongozi wote wapya waliochaguliwa katika ngazi mbalimbali 

napenda kutoa pongezi nyingi na maalum. Chama chetu na Jumuiya 

zake sasa kimekamilisha kujaza safu zake zote za uongozi wa 

kuchaguliwa, kuanzia ngazi za Mashina hadi Taifa. Kazi imekamilika, 

kinachofuata sasa twende tukajenge chama.  



 

Na kwahiyo, kwa dhati kabisa ninapenda kuwashukuru wana-CCM wote 

waliojitokeza kushiriki kwa kupiga kura au kugombea. Waliojitokeza 

wengi wazuri na wakati mwingine ilikuwa vigumu kuamua tumchague 

nani na kumuacha nani; jambo linaloonyesha kuwa tunayo hazina kubwa 

ya viongozi.  Kushiriki kwao katika uchaguzi ni hatua muhimu sana 

katika azma yetu ya kuimarisha Demokrasia nchini, maana hakuna 

Chama kingine cha siasa kinachoweza kuwa mfano wa Demokrasia kama 

ilivyo CCM. (Watani zeyu wako hapa, lakini lazima mkubali kuwa 

sisi ndio baba lenu, si ndio? Au ndio mama lenu). Ndiyo maana kila 

kinachofanywa na CCM, huvutia wengi, kutulia na kuangalia na kuona 

CCM wanafanya kitu gani. 

 

 

Ndugu Wajumbe  

Mwaka huu umeweka rekodi katika Chaguzi zote zinazofanywa ndani ya 

CCM, mwaka huu ulikuwa na wagombea wengi sana kutoka ngazi zote. 

Kutoka Shina hadi ngazi za juu.  

 

Kwa hakika, Uchaguzi Mkuu wa CCM na Jumuiya zake wa Mwaka huu 

wa 2022 umekuwa na mafanikio makubwa na kielelezo cha kukomaa 

kwa Demokrasia ndani ya CCM.  Umethibitisha kuwa CCM si mali ya 

mtu, bali ni mali ya wanachama. 

 
Hata hivyo, tukiri kuwa CCM inaongozwa na wanadamu, sio malaika.  

Hivyo, haiwezi kuwa haina dosari za hapa na pale. Tutaendelea 

kuimarisha Demokrasia, uwajibikaji kwa uadilifu kwa viongozi kwa 

kujitathmini mara kwa mara ili tuwe tunarekebisha kasoro zetu kila 



zinapotokea. Ni Imani ya Chama chetu kujikosoa na kujisafisha au 

kukosolewa na kujisafisha.  

 

Kama mlivyoona wakati wa chaguzi zetu, tumejitahidi kupima kila 

tuhuma, na kila lalamiko; na pale ushahidi ulipodhihirika tumechukua 

hatua.  Kwa kweli tumefanya kazi kubwa ya kuchuja wagombea, na 

bila shaka tumepata viongozi walio safi.  Kwa bahati mbaya, Kama 

yupo aliyepenya ambaye si msafi, basi lazima abadilike na aanze 

kujirekebishisha.  Vyenginevyo afahamu kwamba, hataweza kubaki 

salama ndani ya CCM. 

 
Waheshimiwa Wajumbe, katika zana ya kujikosoa na kujirekebisha 
naomba hapa kurekebisha ulimi ulivyoteleza kwa kaka yangu Mzee 
Makamba wakati ananisifia alisema usiogope hutokufa, mtu mzuri hafi. 
Hajakusudia kwamba wanaokufa ni watu wabaya. Wote hapa tumefiwa 
na baba na mama na ndugu na wote walikuwa wazuri.  
 
Kwa hiyo nirekebishe kile kipengee kisiende kikatumika vibaya. Mzee 

alikuwa kwenye emotion, alidhani amenikosea alivyoniambia si utakufa 
utatupisha, lakini akanirudisha akaniambia usijali, mtu mzuri hafi. 
Alikuwa kwenye emotion. Lakini hajakusudia vingine vyovyote.  
 
Kwa hiyo, nirudie kuipongeza sana safu mpya ya viongozi wote wa CCM 

na Jumuiya zake katika ngazi zote, wakiwemo wajumbe wa Halmashauri 

Kuu ya Taifa.  Halmashauri Kuu hii mpya pamoja na Kamati Kuu na 

Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa, tutakazokwenda 

kuziunda hapo baadae. Viongozi wote hawa watabeba dhima na 

jukumu mahsusi la kuongoza mapambano ya kuleta ushindi kwa CCM, 

katika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa Mwaka 2024 na Uchaguzi 

Mkuu wa Mwaka 2025 pamoja na kukiimarisha Chama chetu katika 

nyanja zote za maendeleo ya kisiasa na kiuchumi.  

 



Ndugu Wajumbe wa Mkutano Mkuu 

Baada ya zoezi la Uchaguzi Mkuu wa Mwaka huu kufikia tamati, sasa ni 

kazi ya kukijenga Chama na kuwatumikia wananchi ili kukiletea au kuliletea 

taifa maendeleo. Ni wakati wa kuzika tofauti zetu na kwa pamoja tufanye 

kazi kwa bidii na kwa mtindo mpya ili kukabiliana na mazingira tuliyonayo 

sasa; kwani kila zama na changamoto zake.  

 

Kwahiyo changamoto tulizonazo sasa ni tofauti na za wakati mwingine 

wowote. Kwahiyo tuzibadilishe, tuzifanyie kazi changamoto zilizopo ili zilete 

maendeleo ya taifa  

 

Kama nivyoeleza hivi karibuni kule Chuo Kikuu Cha Dar Es Salaam, kuwa 

zama zetu hizi zinapitia changamoto nyingi si hapa nchini kwetu tu, bali na 

duniani kote; na hivyo tujipange vyema kukabiliana nazo. Na kwa mtazamo 

wangu, nimeona hatuna budi kubuni mbinu mpya kwendana na wakati 

tulionao katika kujenga Tanzania mpya. Katika kufanikisha hilo na kwa 

jukumu nililopewa la kuiongoza CCM na Tanzania nimekuja na wazo 

ambalo limekubalika ndani ya chama changu  wazo la dhana ya misingi 

minne mikuu ya Maridhiano, Ustahamilivu, Mabadiliko na Kujenga 

Upya; au kwa lugha ya Kiingereza ni 4Rs ninazozungumza kila siku 

ambazo ni Reconcilation, Resiliency, Reforms na Rebuilding.  

 

Ndugu zangu waswahili wanasema Isiyo kongwe haivushi. Kwahiyo 

tunapofanya kazi zetu lazima tuangalie tunapotoka; na hiyo ndio kongwe 

yetu, tulipo sasa hivi lakini na tunapokwenda. Kwa maana hiyo ili nilazimu 

kufanya marejeo. Niliangalia Azimio la Mkutano wa Chama cha Mapinduzi, 



hili lilikuwa azimio la Mkutano mkuu wa Taifa mwaka mmoja wa TANU na 

ASP uliofanyika mwaka 1977 wakati tunaunganisha vyama. Na kwa bahati 

Azimio hili unalikuta ukifungua tu Katiba ya Chama chetu pale kwenye 

ukurasa wa Utangulizi. Azimio linatuambia: “Tumeamua kwa pamoja 

kuunda chama kipya, kuendeleza mapinduzi ya kijamaa nchini nchini 

Tanzania na mapambano ya ukombozi wa Afrika juu ya misingi 

iliyojengwa na TANU na ASP.”  Ndio maaana chama chetu hichi cha 

Mapinduzi kiliundwa kwa misingi hiyo.  

 

Chama tunachokiunda tunataka kiwe chombo Madhubuti katika muundo 

wake na hasa katika fikra zake na vitendo vyake vya kimapinduzi za 

kufutilia mbali aina zote za unyonyaji hapa nchini napia kupambana na 

jaribio lolote lile la mtu kumuonea mtu mwingine, au shirika au chombo, 

cha nchi kuonea na kudhalilisha wananchi, kudhoofisha uchumi au 

kudhorotesha maendeleo ya taifa. Tunataka kishike barabara hatamu za 

shughuli zote za umma kwa maslahi ya wakulima na wafanyakazi wa taifa 

letu. Tunataka kiwe kiungo cha wanamapinduzi wa Tanzania na 

wanamapinduzi kokote walipo duniani.  

 

Dhana hii ndugu zangu, inagusa maeneo yote ya maisha ya Mtanzania na 

binadamu kwa ujumla, kama yalivyoainishwa katika Ilani yetu ya Uchaguzi 

na Dira za Maendeleo za Taifa. Zaidi dhana hii inatoa msukumo katika 

utekelezaji wa majukumu manne makuu yaliyo mbele yetu yafuatayo kitaifa 

na kichama:  

 

Jukumu la kwanza: Kuimarisha umoja na mshikamano wetu na 

kuelekeza mawazo na nguvu zetu zote kwenye ile kazi kubwa na ya 

msingi kwa kila chama cha siasa. Tusikubali kabisa mikiki mikiki ya 



uchaguzi kuwa chanzo cha mifarakano baina yetu kitaifa na pia 

kuanzisha nyufa ndani ya CCM. Wakati wa uchaguzi, makundi ni 

mengi, wagombea ni wengi, tutatofautiana lakini tukimaliza tusikubali 

kujenga nyufa ndani ya chama chetu. Na ndivyo tulivyoelekezwa na lile 

Azimio la wazee wetu  

 

Uchaguzi ukimalizika lazima makundi yaishe na tuendelee na kazi za 

kukiimaarisha Chama na ujenzi wa Taifa kwa pamoja. Kwani umoja ni 

nguvu, na umoja ndio ushindi wetu. 

 

Sasa wamesema wakubwa zangu hapa, na mimi nataka niseme kidogo 

kwamba kuna vijinongwa nongwa ndani ya chama chetu vinaendelezwa. 

Lakini nataka niseme kuwa mwana CCM ambae anakijua Cghama anajua 

mwelekeo wa Serikali, Sera za Chama anajua mweleko wa Chama chetu 

au kwa lugha nyingine, kwa wana CCM waliotokana na Chama cha 

Mapinduzi hawawezi kufanya nongwa wakaharibu chama chao. Lakini 

kuna wana CCM walioshika nyadhifa tofauti tofauti wakapitia kwa Chama 

cha Mapinduzi hawa wanaweza kutuharibia Chama.  

 
Hivyo, ninatoa wito kwa viongozi wote wa CCM na Jumuiya zake katika 

ngazi zote, kuzingatia ukweli huo na sote kwa pamoja tushirikiane na 

kupanga na kuandaa mikakati ya utekelezaji wa Ibara ya 5 (1) ya 

Katiba ya Chama chetu ya Mwaka 1977, Toleo la 2002. Tukumbuke 

kuwa, kushindwa kujipanga ni tunajipanga kushindwa! Kwahiyo 

tusishindwe kujipanga. 

 

Rais Kikwete amesema hapa kushindwa kujipnga ni kujipanga kushindwa 

naomba tusiende kujipanga kushindwa bali tukajipange kushinda.  

  



Jukumu la Pili: Kuimarisha nguvu katika kusukuma kasi ya utekelezaji 

wa Ilani ya CCM ya Uchaguzi ambayo wananchi waliotuweka 

madarakani, wanatarajia tufanye utekelezaji huu. Kama tunavyofahamu, 

siku zote mtu anaaminiwa kwa uungwana wake.  Na uungwana wa CCM 

kwa wananchi, ni kutekeleza ahadi zetu kwao, kama zilivyoainishwa 

katika Ilani tuliyoitangaza.  Serikali zilizopo madarakani ni Serikali za 

CCM.  Hivyo watendaji wake ndani ya Serikali; Tanzania Bara na 

Zanzibar, lazima washirikiane, waheshimiane kwa dhati, na kwa 

kuzingatia mipaka ya madaraka yao na kanuni zetu za kiutawala. 

Washirikiane kuijenga Tanzania. Tanzania ni Nyumba moja na hatuna 

nyingine. Lazima pande zote mbili za Muungano tuheshimiane, 

tushirikiane kujenga Tanzania. 

 

Watendaji wa Serikali wasiogope, na kwa kweli wanalazimika kwenda 

sambamba na Chama Tawala.  Kwa sababu kuwepo kwao ni kwasababu 

chama hiki kimeweka Serikali. Kama wanatumikia Chama hiki ni lazima 

watekeleze Ilani ya Uchaguzi ya Chama hiki. Kwa hiyo utekelezaji huo wa 

Ilani yetu si hiari; bali hili ni Wajibu kwa kila mtendaji wa Serikali. 

 
Aidha, uongozi wa CCM katika ngazi zote unao wajibu pia wa kufuatilia 

utekelezaji wa Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 – 2025 

katika maeneo yao na kujadili taarifa za Serikali katika ngazi zao kuhusu 

utekelezaji wa Ilani hiyo. Tumeonesha mfano hapa, tumezijadili kazi za 

Serikali hapa. Kama kazi kama hii mtaifanya kweny maeneo yenu. 

Hamtakuja na hoja za kule mkazileta. Tutamalizana kule kule. Hapa au 

kwenye Halmashauri Kuu yatakuja yale makubwa. Yatakuja yale 

yaliyoshindikana katika ngazi za Wilaya na ngazi za mikoa. Hivyo basi 

Viongozi wa Chama, Viongozi wa Serikali muende mkashirikiane. Make 

mjadili kwa pamoja utekelezaji wa Ilani ya Chama cha Mapinduzi. Mkuu 



wa Wilaya, Mkuu wa Mkoa ahojiwe kuhusu utekelezaji wa Ilani ya Chama 

cha Mapinduzi. Na kwa bahati nzuri, nina timu nzuri ya Makamisaa wa 

Chama cha Mapinduzi katika Mikoa, hilo ndilo jeshi langu. Na mpaka sasa 

wanakwenda vizuri. Naomba mkajipange vizuri, tengenezeni mipango, 

kaeni na Chama, jadilini yanayotekelezwa huko, jibuni hoja. Vikiwazidi 

tuleteeni juu. Lakini jibuni hoja huko chini ili wasije watu wakalalamika 

hapa kwa mambo ambayo kule tayari yanafanyika. Kwa hiyo nawatakia 

kazi njema.  

 

Na hii ndio sababu mwanzoni mwa Mkutano huu, Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, ziliwasilisha 

taarifa zao za utekelezaji wa Ilani. Kwa hiyo, kama nilivyosema, wakuu 

wote wa Miko ana Wilaya muende mkaendeleze mwendo huu. Jipangieni 

kama ni miezi mitatu, miine, sita lakini muwasilishe taarifa zenu za 

utendaji Chamani na Chama kiwahoji. Na chama ngazi ya mkoa ikisema 

huyu hatumuelewi jua umekwenda na upepo.  

 
Ndugu Wajumbe wa Mkutano Mkuu  

Jukumu la Tatu linalotukabili ni la msingi sana kwa Chama chetu: 

kuhakikisha kuwa, CCM hailali usingizi wala kulewa madaraka.  CCM 

lazima iendelee kuheshimu imani ya wananchi waliotuchagua na 

kutuweka madarakani na kuwa viongozi – watumishi. Tanguliza 

mbele  watumishi kwanza halafu ndio Kiongozi.  Tuwatumikie wananchi 

kwanza kabla ya kutafuta heshima kutoka kwao. Jinsi utakavyotumikia 

wananchi ndivyo watakavyokuheshimu Heshima ya kweli haitokani na 

ukubwa, au mabavu au vitisho.  Bali ni mavuno baada ya kutumikia watu 

kwa weledi, uadilifu na unyenyekevu watakuheshimu. 

 



Ndugu zangu Kama tunavyofahamu, CCM kwa historia yake ni Chama 

cha kuwakomboa wanyonge.  Kwa hiyo, Kama ipo sifa ambayo CCM 

lazima iilinde daima, ni sifa ya kuwa mtetezi imara wa wananchi 

wake. Si kwa maneno bali kwa vitendo.  

 
Tusisahau kuwa, Utawala bora ni utetezi wa haki, kuwajibika kwa 

wananchi na kuwatumikia, badala ya kujitumikia wenyewe. Huko 

nyuma wananchi waliohisi wanaonewa walikuwa wakikimbilia ofisi za 

CCM.  Walikuwa wanaogopa Polisi na Mahakama. CCM ndio Mkombozi 

wao. Lakini leo kila mtu ajipime kwenye eneo lake. Amekembiliwa lini na 

mwananchi. Na mwananchi akienda anampokeaje, anamhudumia vipi. 

Naomba sana turudishe Imani ya wananchi wetu. Wajue kwamba CCM 

ndio kimbilio lao.  

 
Ninapenda kuwahakikishia Wana CCM na Watanzania wote kuwa Serikali 

ya CCM itajiepusha kulewa madaraka au kuyatumia vibaya.  Na 

nyinyi viongozi wa CCM popote mlipo, nataka muwe macho, ili dalili za 

kulewa madaraka au kuyatumia vibaya zinapojitokeza, hatua za 

kusahihisha hali hiyo zichukuliwe mara moja.  Viongozi wa CCM na tulio 

Serikalini tuwe watumishi kwanza, na viongozi baadaye.  Nyinyi ni 

viongozi - watumishi.  Mimi   mwenyewe ni kiongozi - mtumishi.  Nipo 

hapa kuwatumikia Watanzania wote, si kujitumikia mwenyewe.  

Asiyekubaliana na hali hiyo, afahamu kuwa, nafasi kwa wakati huu 

ndani ya Chama na Serikali ni ndogo mno. Kama nilivyosema kama 

umebahatika kupenya lakini huna Imani hii basi jitayarishe, 

tutakugundua na utatupisha. Sisi sote ni watumishi wa wananachi na 

hatuna hiari. Lazima tufanye kazi za wananchi kazi ya wananchi kwa 

bidii, maarifa na uadilifu. 

 



Ndugu zangu, tunazo taasisi za kulinda na kutetea haki za raia.  Tunalo 

Bunge la Jamhuri la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Baraza la 

Wawakilishi Zanzibar, Mahakama, Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora, Tume ya Maadili na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 

Rushwa. 

 
Lakini kuwa na taasisi za kusimamia haki za raia ni jambo moja; na 

usimamizi utekelezaji wa majukumu yaya kusimamia haki za raia ni 

jambo jengine. Nimegundua kuna kulega lega leaga katika kusimamia 

haki za raia. Hivyo basi ndani ya Serikali tumeamua kuunda timu 

itakayofanya mapitio katika Taasisi hizo kuleta mapendekezo na kufanya 

marekebisho ya yatakayopendekezwa.  

 

Sisi ni taifa huru; raia wetu ni lazima wawe huru.  Sisi ni taifa linalopenda 

kuheshimiwa; Serikali zetu nazo ni lazima ziwaheshimu raia wake. Na 

kwa Watanzania wote wanaonisikiliza napenda kuwahakikishia kuwa 

tutasimamia haki zao zilizoahidiwa kikatiba. Si vyema kwa raia wa nchi 

hii kunyanyaswa, kuonewa au kudhulumiwa na mamlaka za dola.   

Ndugu zangu, hili ni jikumu zito na lazima tusaidiane. Kwasababu 

mengine haya yanatokea kwenye ngazi zenu na siis tullio juu hatuyaoni. 

Na ndio mana nikasema Chama na Serikali muende mkafanye kazi 

pamoja. Yanapotokea hayo, chama kijue, Serikali ijue. Au Chama kama 

kinajua wafanye na Serikali na yenyewe ijue ili hatua zichukuliwe.  

 

Aidha, kama nilivyowahi kueleza mara nyingi huko nyuma, leo pia 

napenda kurejea nia na azma yangu ya kuendeleza utamaduni na 

kusimamia wa majadiliano ya kiungwana baina ya Vyama vya Siasa, kwa 

lengo la kuimarisha misingi ya kidemokrasia, Umoja na Maridhiano ya 

Kitaifa katika nchi yetu, na kuondoa mawazo potofu kuwa, Demokrasia 

ni Tume ya Uchaguzi na uchaguzi tu. Demokrasia ni zaidi ya hapo. Na 



muhimu zaidi kujenga utamaduni wa Demokrasia, ambao ni zaidi ya 

uchaguzi na taasisi za kusimamia uchaguzi.  Demokrasia ni 

utamaduni, si wa taasisi wala si taratibu za uchaguzi peke yake. Lakini 

Demokrasia ni jinsi ya kuendesha mambo yetu nchini kwetu, kwa 

mazingira yetu na jinsi ya rasilimali tulizonazo. Hiyo ndio demokrasia. 

Kushirikishana watanzania wote. Na kuendeleza mambo yetu katika 

misingi hiyo.  

 

Kwa sababu hiyo, Serikali na vyama vya siasa wote kwa pamoja wanao 

wajibu wa kukuza utamaduni wa kuheshimiana, kuvumiliana, na 

kushirikiana kwa mambo yenye maslahi kwa taifa na wananchi.  

Utamaduni huo pia unapaswa kupenyezwa kwenye nyanja zote za 

maisha ya  mahusiano baina ya raia, na baina ya jamii mbalimbali. 

 

Vile vile, ni muhimu pia kwa vyama vya upinzani hapa nchini, kuelewa 

kuwa, utaratibu huo wa majadiliano tuliouanzisha hautuvui sisi CCM 

dhamana yetu tuliyopewa na wananchi ya kuwa Chama Tawala.   

Utamaduni huu, unatufanya sisi CCM ambao ni Chama Tawala, kuvuta 

wenzetu tukae tujadiliane, tukubaliane, jinsi ya kuendesha siasa zetu 

kwa utulivu na kwa ustaarabu. Jinsi ya kuendesha mambo yetu. Lakini 

bado tunabaki kuwa chama tawala. Na tuna dhamana tuliopewa na 

wananchi. Dhamana ambayo tutaienzi na kuilinda.  Hivyo, ninawaomba 

viongozi wa vyama hivyo nao waelewe hivyo; wasisahau kuwa sisi ndio 

wenye dhamana ya kuongoza nchi. Na dhamana hiyo hatukujipa, bali 

tumepewa na wananchi. 

 
Ndugu Wajumbe wa Mkutano Mkuu 

Jukumu la Nne linatokana na Maazimio ya Mkutano Mkuu wa Kumi wa 

CCM-Taifa, ni maazimio yaliyowasilishwa na Kamati ya Maazimio kabla ya 



uchaguzi. Bila shaka maazimio hayo ndio dira ya Chama chetu katika 

kipindi cha miaka mitano ijayo (2022 – 2027). Na ndio yatakayotoa 

muelekeo wa mradi wa nne wa kuimarisha Chama chetu.  Kwa hiyo ni 

wajibu wa kila ngazi ya Chama, kuandaa mipango na mikakati ya 

kufanikisha utekelezaji wa maazimio hayo, katika maeneo yetu.  

 
Aidha, ni wajibu wa Halmashauri Kuu za CCM za ngazi zote, kuanzia Tawi 

hadi Taifa, kusimamia utekelezaji wa maazimio hayo katika maeneo yao. 

Hivyo, ninazielekeza Halmashauri Kuu za CCM za ngazi zote, kusimamia 

kwa karibu na ufanisi utekelezaji wa maazimio hayo katika maeneo yao 

na kufanya tathmini ya utekelezaji, kila baada ya muda mtakaojipangia, 

ili kufahamu mafaniko na changamoto zitakazojitokeza na kuandaa 

mikakati ya kuzipatia ufumbuzi. 

 

Tumeambiwa hapa na Mwenyekiti Mstaafu kwamba, tujue tu ni yepi 

yatatunyima kura huko mbele. Tukishayajua tunasema utatuzi wake ni 

upi? Tukishatatua hakuna sababu ya kunyimwa kura huko mbele. Kwa 

hiyo kazi hii ninayowaagiza kwenda kuifanya itakwenda kulitimiza hilo.  

 
Kwa kuzingatia wajibu wa Chama chetu (Chama tawala) na upeo wa 

majukumu yake kwa Taifa letu, ninashauri kuwa, masuala yafuatayo 

pamoja na maazimio, yazingatiwe na kuwa sehemu ya maazimio hayo 

kama yatakuwa hayajawekwa  :  

 

(1) Kuimarisha Mafunzo ya Siasa, Itikadi na Falsafa ya 

Chama 

Ujamaa na kujitegemea kwa Mazingira ya sasa. Wenzetu kwenye 

siasa kama za kwetu wamebadilika sana wamekopa yanayofanyika 

kwenye siasa za kibepari na kuleta kwetu kuleta kwenye siasa za 

kijamaa lakini kwa tafsiri nyingine sio ile wanayoiona. Kwa mfano 



Wachina wanasema wana ujamaa wa kisasa. Wana sera zao 

waliozibadilisha huko ndani za ujamaa wa kisasa. Tanzania Vile vile 

nasi Sera ile ile yetu ya Ujamaa na kujitegemea tunaweza 

tukaitafsiri kisasa tukaiwekea Sera na tukaitekeleza.  

 

Lakini jengine na Kuimarisha mifumo ya utoaji haki, demokrasia na 

uongozi bora, tulishafanya Serikalini kama nilivyowaambia tayari 

nimeunda timu lakini mifumo hiyo ya utoaji haki, demokrasia na 

uongozi bora inatakiwa pia ndani ya Chama cha Mapinduzi. 

Kwasababu malalamiko mengi tuliyoyapokea hasa wakati huu wa 

uchaguzi ni kinyume na utoaji haki, demokrasia na utawala bora.  

 

Kwa hiyo niombe sana Katibu Mkuu na timu yako mjipange vizuri 

kwenye hili, tumeambiwa walimu wajo wengi hapa, wakina 

Bashiru, Mkama, Makamba, Mhe. Rais Jakaya, walimu tunao wengi 

tuwatumie kulifanya hili.  

(2) Kuimarisha uwezo wa CCM na Jumuiya zake na 

kujenga misingi imara ya uchumi wa kisasa; Tusibaki CCM ya 

vibanda vya biashara tu. Vibanda ambavyo nyinyi wa NEC na 

Wenyeviti wa Miko ana wenzenu mnavichukua kwa shilingi 50 

mnakodisha kwa laki mbili. Tusibakie CCM ya vibanda. Twende 

tukatekeleze miradi mikubwa zaidi. Chama hiki kijitegemee. Uwezo 

wa kiuchumi wa Chama ndio unanunua uwezo wa kisiasa. 

Watatokea chama chenye misuli ya fedha waje watupikue. 

Twendeni tukajiimarisheni. Uwezo wa kiuchumi ndio unashukilia 

uwezo wa kisiasa. 

 



Na wale ambao wamezoea kula kwa kupitia ngazi za CCM vyeo vya 

CCM hebu jiulizeni mara tatu kwasababu sasa mfumo wa ukaguzi 

unakwenda kuimarika. 

(3) Kuimarisha matumizi ya tehama katika matumizi ya 

Chama chetu; 

(4) kuimarisha uwezo wa utendaji wa Jumuiya zetu 

Sikubahatika kuhutubia mikutano ya wazazi na vijana wakati wa 

chaguzi. Lakini nilibahatika kuhutubia mkutano wa UWT na 

nikawaambia kuna makubwa zaidi mngeweza kufanya kuliko 

mnayoyafanya sasa hivi. Kwa hiyo twendeni kama chama 

tunadhamiria na twendeni tukaimarishe uwezo wa Jumuiya zetu. 

Zisimame Imara ziwe Jumuiya za kutegemewa na sio umuiya 

ombaomba. Mtapandikiziwa watu. Mtapewa watu lazima 

muwaweke ambao hawaendani na sifa zenu. Muwe makini kwenye 

hilo.  

 

Ni Imani yangu kwamba, tukiweza kuyakamilisha haya yote 

tunayojipangia CCM itakuwa imara zaidi na tutaweza kusimama 

kama Chama mama kilichozaa wenzetu ambao wanajitahidi kutupa 

changamoto pale wanapoona kasoro nasi kuzitumia kasoro hizo 

kufanya marekebisho ili Chama chetu kiendelee kusimama imara.  

 

Ndugu wajumbe mmesikia na kuona utekelezaji wa ILani kwa 

Serikali zote mbili na mmepata muda wa kujadili utekelezaji wa 

Ilani hiyo kwa niaba ya wananchi waliowachagua. Ninyi ndio wenye 

Serikali hizi mbili na nataka muone na mmeona kwa maelezo na 



kwa picha kwamba hakuna kilichosimama. Kila mradi, kila eneo, 

kila pahali, kazi za maendeleo ziko huko zinaendelea.  

Hivyo basi, ninyi ndio wenye Serikali msichukue maneno ya 

pembeni. Tumerudisha dhana ya mshikamano. Kufanya kazi kwa 

pamoja kati ya Chama na Serikali ili muyaelewe haya.  

Muwe na fursa ya kujadili maendeleo yanayofanywa na Serikali 

yenu. Muwe na fursa ya kutembelea kuona maendeleo maeneo 

mbalimbali ili wa NEC wajue kitu gani kinafanywa na Serikali yao.  

 

Ili wanapoyasikia nje maneno ya ovyo waweze kujibu na kutetea. 

Sasa hivi nje kunasemwa maneno ya ovypo na utamkuta mtu wa 

CCM nae anaongeza uovyo katika hayo hayo. Anajisahau kuwa 

Serikali inayosemwa ni ya kwake.  

Tunakwenda kufanya mageuzi hayo ndani ya Chama ili kukifanya 

Chama kushika hatamu barabara ya kuendesha Serikali. Tayari 

tumeshapata safu nzuri za kwenda na kasi ya chama lakini 

kukabiliana na chaguzi zijazo.  

 

Naomba sasa mnipe baraka zenu nikaipange Serikali kwa jinsi 

ninavyoona timu hii inaweza kwenda na kuyatekeleza yale 

tuliyoyapanga hapa kwa vizuri zaidi. Tuliyoyaeleza hap ani 

utekelezaji wa miaka miwili. Lakini katika safari yangu ya miaka 

miwili ninahisi kabisa nina watu ambao mwende wao hauendani na 

kasi yangu. Tunasafari ya miaka mitatu mbele kabla hatujaenda 

kuwajibishwa kwa wananchi. 

 



Kwa hiyo miaka mitatu iliyobaki, nataka Serikali zote mbili zifanye 

kazi, tutakapokwenda kwa wananchi tukasimamae na tuwe nay a 

kuwaambia wananchi. Na kubwa zaidi ni kwamba, tunapokwenda 

kwa wananchi ni wananchi wenyewe wanaosema Serikali 

waliyofanya.  

 

Tofauti na utamaduni huko nyuma tulipokuwa tun akwenda kwa 

wananchi kwamba ni serikali ndio tunawaambia tuliyowafanyia. 

Twende tukatekeleze ilani ya Uchaguzi. Lakini hata yale mazuri 

ambayo hayamo ndani ya Ilani ya Uchaguzi lakini tunahisi 

yatachangia maendeleo ndani ya nchi yetu, tutakwenda 

kuyatekeleza kama Royal Tour.  

Ni muhimu pia kwa Serikali kufanya kazi na kushirikiana ikamilifu 

na Sekta binafsi. Serikali itaweka mazingira mazuri.  

 

Serikali inaweza kudhibiti uchumi na kudhibiti fedha yetu isishuke 

na kutoka nje. Ilii tuweze kutekeleza mipango yetu ya maendeleo 

lazima tukusanye na kulipa kodi. Lazima tuwekeane tozo.  

Nimeona hali ya wananchi ni gumu tumeweka ruzuku kwenye 

mafuta, pembejeo za kilimo na maeneo ya elimu. Fedha za tozo 

zimejenga shule za msingi na zahanati.  

 

Vikao vya Chama vitaeleza hali za uchumi nah atua tutakazochukua 

kukabiliana nayo ili muelewe na mkasimame kutetea.  

 

 



 
Ndugu Wajumbe wa Mkutano Mkuu 

nimalize hotuba yangu kwa mara nyingine tena kuwashukuru sana kwa 

Imani na heshima kubwa mliyotupa ya kuendelea kutuamini viongozi 

kuwa kiongozi wa Chama chetu na kutupa kura nyingi za mafuriko. 

Kwa kuwa Imani huzaa Imani, na mimi na wenzangu tunawaahidi 

hatutawaangusha! Kama nilivyoeleza awali, sisi ni watumishi wenu. Ni 

watumishi wa wananchi wa nchi hii ni watumishi wa watanzania wote. 

Tuko tayari kuwatumikia kwa nguvu, maarifa na uwezo wetu wote, bila 

kuchoka bila ubaguzi wa aina yo yote. 

 
Aidha, ninamuomba Molla wetu Mtukufu atupe nguvu na uwezo wa 

kuyataekeleza hayo kwa ufanisi mkubwa na weledi. Ninachowaomba na 

kuwasihi Ndugu zangu, ni kutupa ushirikiano wenu wa dhati ili 

tuweze kuyafikia malengo tuliojiwekea na kutimiza matarajio ya 

wananchi na taifa letu kwa ujumla.   

Ndugu zangu baada ya kusema hayo sasa nimalizie kwa kuwatakia safari 
njema na mkirudi nyumbani Mungu atusimamie wote turudi salama kila 
mmoja kwa nafasi yake tukateleze tuliyokubaliana.  
 
Na sasa nitamke rasmi kwamba, Mkutano Mkuu wa Kumi wa CCM Taifa, 

sasa umefungwa rasmi. 

 
Nawashukuru Ndugu zangu! 

 

 

ASANTENI SANA 

 

 


